เข้าร่วมพิธีรับตราพระราชทานบ้านนักวิทยาศาสตร์น้อย
วันที่ 18 กรกฎาคม พ.ศ.2566 โรงเรียนบ้านสามหลัง สพป.เชียงใหม่ เขต 4 เข้าร่วมพิธีรับตราพระราชทานบ้านนักวิทยาศาสตร์น้อย” ตามพระราชดำริสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี โดยมี คุณครูดรุณี จรรยา ได้เข้ารับรับรางวัลระดับปฐมวัย และ คุณครูศิริพรรณ ศิริ ได้เข้ารับรับรางวัลระดับประถมศึกษา ได้เข้ารับ ณ องค์การพิพิธภัณฑ์วิทยาศาสตร์แห่งชาติ จังหวัดปทุมธานีโครงการนี้ได้ส่งเสริมให้เด็กมีความกระตือรือร้นที่จะเรียนรู้และบ่มเพาะความสามารถในการแก้ปัญหา ได้เรียนรู้กระบวนการทางวิทยาศาตร์ และมีส่วนร่วมในกระบวนการค้นคว้าด้วยการสืบเสาะเป็นฐาน ซึ่งสอดคล้องกับวิธีการทางวิทยาศาสตร์ กระบวนการนี้ประกอบด้วย การสังเกต การเปรียบเทียบ เพื่อส่งเสริมเด็กๆของโรงเรียนบ้านสามหลังได้พัฒนาต่อไป
![](http://www.samlang.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/360133236_804263031349501_4596328209473757299_n-1024x461.jpg)
![](http://www.samlang.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/361672215_804263348016136_561560407732908322_n-1024x768.jpg)
![](http://www.samlang.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/360095161_804263131349491_1106512888628794804_n-1024x461.jpg)